महाराष्ट्रात मान्सूनची माघार सुरू;६-७ ऑक्टोबरला काही भागांत पावसाची शक्यता, IMDचा अंदाज

महाराष्ट्रात मान्सूनची माघार सुरू;६-७ ऑक्टोबरला काही भागांत पावसाची शक्यता, IMDचा अंदाज
Avatar of Krushi Kranti Editorial Desk
Author: Prajkta Phasale

Published:

महाराष्ट्रात मान्सूनची माघार सुरू;६-७ ऑक्टोबरला काही भागांत पावसाची शक्यता, IMDचा अंदाज

भारतीय हवामान विभागाने (IMD) ६ ऑक्टोबर २०२६ रोजी जारी केलेल्या नवीन प्रेस रिलीजमध्ये देशातील बदलत्या हवामानाची स्थिती स्पष्ट केली आहे. नैऋत्य मान्सूनचा परतीचा प्रवास आता महाराष्ट्रातही पुढे सरकत असून, राज्यातील काही भागांतून मान्सूनने माघार घेतली आहे. मात्र, मान्सून पूर्णपणे परतण्यापूर्वी कोकण, गोवा आणि मध्य महाराष्ट्रातील काही भागांत हलका ते मध्यम पाऊस होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे शेतकरी आणि नागरिकांनी पुढील दोन दिवसांच्या हवामानाकडे लक्ष देणे महत्त्वाचे आहे.

 

महाराष्ट्रातून मान्सूनची माघार सुरू

हवामान विभागाच्या माहितीनुसार, महाराष्ट्रातील नैऋत्य मान्सूनच्या माघारीची सीमा सध्या ब्रह्मपुरी, परभणी, बारामती आणि हरर्णई या भागातून जात आहे. यावरून राज्यातील मान्सूनचा परतीचा प्रवास पुढे सरकल्याचे स्पष्ट होते.

मान्सूनच्या माघारीनंतर राज्यातील हवामानात हळूहळू बदल जाणवू लागतो. पावसाचे प्रमाण कमी होत असताना काही भागांत दिवसाच्या तापमानात वाढ आणि दमटपणात बदल होण्याची शक्यता असते. त्यामुळे आगामी काळात राज्यातील हवामानाचे स्वरूप विभागनिहाय वेगवेगळे राहू शकते.

 

६ आणि ७ ऑक्टोबरला काही भागांत पाऊस

IMDच्या अंदाजानुसार, ६ आणि ७ ऑक्टोबरदरम्यान कोकण, गोवा आणि मध्य महाराष्ट्रातील काही ठिकाणी हलका ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.

विशेषतः ६ ऑक्टोबर रोजी काही भागांत विजांच्या कडकडाटासह वादळी पाऊस होण्याची शक्यता व्यक्त करण्यात आली आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी शेतातील कामे करताना स्थानिक हवामानाचा अंदाज लक्षात घेणे आवश्यक आहे.

 

मराठवाडा आणि विदर्भात हवामान कोरडे

मान्सूनच्या माघारीचा परिणाम मराठवाडा आणि विदर्भात अधिक स्पष्टपणे जाणवण्याची शक्यता आहे. या भागांमध्ये हवामान प्रामुख्याने कोरडे राहण्याचा अंदाज आहे.

पाऊस कमी झाल्यानंतर दिवसा तापमान वाढू शकते. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी पिकांची सद्यस्थिती, जमिनीतील ओलावा आणि उपलब्ध पाण्याचे नियोजन लक्षात घेऊन पुढील शेतीकामे करणे महत्त्वाचे ठरेल.

 

शेतकऱ्यांनी काय काळजी घ्यावी?

कोकण, गोवा आणि मध्य महाराष्ट्रातील ज्या भागांत पावसाची किंवा विजांच्या कडकडाटाची शक्यता आहे, तेथील शेतकऱ्यांनी काढणीला आलेली पिके आणि काढणी केलेला शेतमाल सुरक्षित ठेवण्याची काळजी घ्यावी.

काढणी केलेला शेतमाल शक्य असल्यास सुरक्षित आणि कोरड्या ठिकाणी ठेवावा. उघड्यावर ठेवलेल्या मालावर ताडपत्री किंवा योग्य आच्छादनाचा वापर करणे उपयुक्त ठरू शकते. वादळी हवामानाचा अंदाज असल्यास शेतातील साहित्य आणि पिकांचे नुकसान होणार नाही यासाठी आवश्यक खबरदारी घेणे गरजेचे आहे.

 

नागरिकांनीही घ्यावी काळजी

विजांचा कडकडाट आणि वादळी पावसाची शक्यता असलेल्या भागांत नागरिकांनी सतर्क राहावे. अशा वेळी मोकळ्या शेतात, झाडाखाली किंवा इतर असुरक्षित ठिकाणी थांबणे टाळावे. स्थानिक प्रशासन आणि हवामान विभागाकडून मिळणाऱ्या सूचनांचे पालन करणे महत्त्वाचे आहे.

 

महाराष्ट्रात नैऋत्य मान्सूनचा परतीचा प्रवास सुरू झाला असून, ब्रह्मपुरी, परभणी, बारामती आणि हरर्णई या भागांतून माघारीची सीमा पुढे सरकत आहे. दरम्यान, ६ आणि ७ ऑक्टोबरला कोकण, गोवा आणि मध्य महाराष्ट्रातील काही भागांत पावसाची शक्यता आहे, तर मराठवाडा आणि विदर्भात हवामान प्रामुख्याने कोरडे राहण्याचा अंदाज आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी काढणीला आलेली पिके व शेतमाल सुरक्षित ठेवण्यावर भर द्यावा.

असेच ताज्या शेतीविषयक बातम्या व माहितीसाठी 8999625494 हा नंबर तुमच्या WhatsApp ग्रुप मध्ये जोडा.

शेअर करा