महाराष्ट्र हवामान अपडेट: मुरासू चक्रीवादळाचा प्रभाव; कोकण, पश्चिम महाराष्ट्रासह अनेक जिल्ह्यांत पावसाचा इशारा

महाराष्ट्र हवामान अपडेट: मुरासू चक्रीवादळाचा प्रभाव; कोकण, पश्चिम महाराष्ट्रासह अनेक जिल्ह्यांत पावसाचा इशारा
Avatar of Krushi Kranti Editorial Desk
लेखक: Prajkta Phasale

प्रकाशित:

महाराष्ट्र हवामान अपडेट: मुरासू चक्रीवादळाचा प्रभाव; कोकण, पश्चिम महाराष्ट्रासह अनेक जिल्ह्यांत पावसाचा इशारा

दिवाळीचा सण जवळ आला असताना महाराष्ट्रातील हवामानात मोठे बदल पाहायला मिळत आहेत. बंगालच्या उपसागरात निर्माण झालेल्या 'मुरासू' (Murasu) चक्रीवादळाच्या प्रभावामुळे दक्षिण भारतासह महाराष्ट्रातील काही भागांत पावसाची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. भारतीय हवामान विभागाच्या (IMD) अंदाजानुसार, राज्यातील विविध जिल्ह्यांमध्ये पुढील काही दिवस ढगाळ वातावरण, हलका ते मध्यम पाऊस आणि काही ठिकाणी मेघगर्जनेसह वादळी पावसाची शक्यता आहे.

या बदलत्या हवामानामुळे शेतकरी, व्यापारी आणि नागरिकांनी सतर्क राहणे आवश्यक आहे. विशेषतः काढणीला आलेली पिके आणि काढलेला शेतमाल सुरक्षित ठेवण्याचे आवाहन करण्यात येत आहे.

 

१. कोकण आणि मुंबई किनारपट्टीवर कसे राहणार हवामान?

कोकण विभागात जिल्ह्यानुसार हवामानात वेगवेगळे बदल होण्याची शक्यता आहे. पालघर जिल्ह्यात बहुतांश ठिकाणी हवामान कोरडे राहण्याचा अंदाज आहे. मात्र, मुंबई, ठाणे आणि रायगड परिसरात काही ठिकाणी हलक्या पावसाच्या सरी कोसळू शकतात.

रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्ग जिल्ह्यांमध्ये हलका ते मध्यम पाऊस आणि मेघगर्जनेची शक्यता आहे. काही भागांत यलो अलर्ट लागू असल्यास नागरिकांनी हवामान विभागाच्या सूचनांचे पालन करावे. किनारपट्टीवरील नागरिक, पर्यटक आणि मच्छीमारांनी समुद्रातील परिस्थिती लक्षात घेऊन आवश्यक खबरदारी घ्यावी.

 

२. पश्चिम महाराष्ट्र आणि घाटमाथ्यावर पावसाची शक्यता

पुणे, सातारा, सांगली, सोलापूर आणि अहिल्यानगर जिल्ह्यांमध्ये काही ठिकाणी हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याचा अंदाज आहे. विशेषतः पुणे आणि कोल्हापूरच्या घाटमाथ्यावरील भागांत पावसाचा जोर वाढू शकतो.

काही ठिकाणी मेघगर्जनेसह पाऊस आणि ताशी ४० ते ५० किलोमीटर वेगाने वारे वाहण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी काढणी केलेला शेतमाल उघड्यावर ठेवू नये. तसेच फवारणी आणि शेतीतील इतर कामे करण्यापूर्वी स्थानिक हवामानाचा अंदाज तपासावा.

३. उत्तर महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात हवामान बदलणार

उत्तर महाराष्ट्रातील धुळे, नंदुरबार आणि जळगाव जिल्ह्यांमध्ये बहुतांश भागांत हवामान कोरडे राहण्याची शक्यता आहे. मात्र, नाशिक शहर आणि घाटमाथ्यावरील काही भागांत ढगाळ वातावरणासह हलका ते मध्यम पाऊस पडू शकतो.

मराठवाड्यातील काही जिल्ह्यांमध्ये विजांच्या कडकडाटासह वादळी पावसाची शक्यता आहे. या पावसामुळे तापमानात काही प्रमाणात घट होऊ शकते. मात्र, पावसाचे प्रमाण जिल्ह्यानुसार वेगवेगळे राहण्याची शक्यता आहे.

 

४. विदर्भात कुठे पावसाचा इशारा?

विदर्भातील नागपूर, अमरावती, अकोला आणि बुलढाणा या जिल्ह्यांमध्ये बहुतांश ठिकाणी हवामान कोरडे किंवा अंशतः ढगाळ राहण्याचा अंदाज आहे.

दुसरीकडे, चंद्रपूर, गडचिरोली आणि यवतमाळ जिल्ह्यांच्या काही भागांत मेघगर्जनेसह पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. स्थानिक परिस्थितीनुसार काही भागांत यलो अलर्ट लागू होऊ शकतो. त्यामुळे नागरिकांनी विजांच्या कडकडाटादरम्यान मोकळ्या जागेत थांबणे टाळावे.

 

५. पावसाच्या पार्श्वभूमीवर शेतकऱ्यांनी काय काळजी घ्यावी?

बदलत्या हवामानाचा शेतीवर परिणाम होऊ शकतो. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी पुढील उपाययोजना कराव्यात.

  • काढणी केलेला कांदा, सोयाबीन, मका आणि इतर शेतमाल सुरक्षित ठिकाणी ठेवावा.

  • शेतमाल झाकण्यासाठी ताडपत्रीचा वापर करावा.

  • पावसाचा अंदाज असल्यास फवारणी टाळावी.

  • शेतातील अतिरिक्त पाण्याचा निचरा होण्यासाठी व्यवस्था करावी.

  • केळी, पपई आणि इतर फळपिकांना आवश्यक आधार द्यावा.

  • विजांचा कडकडाट आणि वादळी वाऱ्यांदरम्यान शेतात काम करणे टाळावे.

 

मुरासू चक्रीवादळाच्या प्रभावामुळे महाराष्ट्रातील काही भागांत ढगाळ वातावरण, हलका ते मध्यम पाऊस आणि वादळी पावसाची शक्यता निर्माण झाली आहे. कोकण, पश्चिम महाराष्ट्र, मराठवाडा आणि विदर्भातील काही जिल्ह्यांमध्ये हवामानात बदल जाणवू शकतात.

शेतकऱ्यांनी पिकांचे आणि काढणी केलेल्या शेतमालाचे नुकसान टाळण्यासाठी योग्य नियोजन करावे. नागरिकांनीही प्रवास आणि बाहेरील कामांचे नियोजन करताना स्थानिक हवामानाचा अंदाज लक्षात घ्यावा.

कृषि संबंधी नवीनतम समाचार और जानकारी के लिए 8999625494 नंबर अपने WhatsApp ग्रुप में जोड़ें।

शेयर करें