गवार बाजारभावात तेजी! पनवेल आणि पुणे बाजारात मिळाला उच्चांकी दर; जाणून घ्या आजची संपूर्ण स्थिती

गवार बाजारभावात तेजी! पनवेल आणि पुणे बाजारात मिळाला उच्चांकी दर; जाणून घ्या आजची संपूर्ण स्थिती
महाराष्ट्रातील विविध कृषी उत्पन्न बाजार समित्यांमध्ये आज दिनांक 22 मे 2026 रोजी गवार (Cluster Beans) या भाजीपाला पिकाच्या बाजारभावात मोठी चढ-उतार पाहायला मिळाली. उन्हाळी हंगामात गवारला बाजारात मोठी मागणी असल्यामुळे अनेक बाजार समित्यांमध्ये शेतकऱ्यांना चांगला दर मिळताना दिसत आहे. विशेषतः पनवेल, पुणे आणि कामठी बाजार समित्यांमध्ये गवारला समाधानकारक दर मिळाल्यामुळे उत्पादक शेतकऱ्यांमध्ये उत्साहाचे वातावरण निर्माण झाले आहे.
आजच्या बाजारभावानुसार पनवेल बाजार समितीत नं. १ दर्जाच्या गवारला 6000 ते 7000 रुपये प्रति क्विंटल इतका उच्च दर मिळाला. येथे सर्वसाधारण दर 6500 रुपये राहिला, जो राज्यातील सर्वाधिक दरांपैकी एक मानला जात आहे. पनवेल बाजारात 30 क्विंटल गवारची आवक झाली होती. चांगल्या प्रतीच्या गवारला व्यापाऱ्यांकडून मोठी मागणी असल्याचे येथे दिसून आले.
पुणे बाजार समितीत सर्वाधिक 208 क्विंटल इतकी मोठी आवक झाली. एवढ्या मोठ्या आवकेनंतरही गवारला 2000 ते 7000 रुपये दर मिळाला असून सर्वसाधारण दर 4500 रुपये राहिला. पुणे बाजारात स्थानिक गवारची गुणवत्ता चांगली असल्यामुळे व्यापाऱ्यांनी चांगली खरेदी केल्याचे दिसून आले. पुणे-पिंपरी बाजार समितीत गवारला 4500 ते 5000 रुपये दर मिळाला आणि सर्वसाधारण दर 4750 रुपये राहिला. तर पुणे-मोशी बाजारात 3000 ते 4000 रुपये दर मिळाले.
कामठी बाजार समितीत स्थानिक गवारला 5060 ते 5560 रुपये दर मिळाला. येथे सर्वसाधारण दर 5310 रुपये राहिला, जो सध्याच्या बाजारस्थितीत अत्यंत समाधानकारक मानला जात आहे. हिंगणा बाजार समितीतही गवारला 4000 रुपये स्थिर दर मिळाला. भुसावळ बाजार समितीत कमी आवक असूनही 4000 रुपये दर कायम राहिला.
खेड-चाकण बाजार समितीत 40 क्विंटल आवक झाली होती. येथे गवारला 3000 ते 5000 रुपये दर मिळाले आणि सर्वसाधारण दर 4000 रुपये राहिला. मुंबई बाजार समितीत 80 क्विंटल आवक झाली असून गवारला 3000 ते 4600 रुपये दर मिळाले. सर्वसाधारण दर 3800 रुपये राहिल्यामुळे मुंबई बाजारातही मागणी चांगली असल्याचे दिसून आले.
कल्याण बाजार समितीत हायब्रीड गवारला 3500 ते 5000 रुपये दर मिळाला. येथे सर्वसाधारण दर 4250 रुपये राहिला. सोलापूर बाजार समितीत स्थानिक गवारचा दर 2500 ते 5000 रुपयांच्या दरम्यान राहिला असून सर्वसाधारण दर 3000 रुपये नोंदवण्यात आला.
दुसरीकडे, श्रीरामपूर आणि रत्नागिरी बाजार समित्यांमध्ये गवारचे दर तुलनेने कमी राहिले. श्रीरामपूर येथे 1500 ते 2500 रुपये दर मिळाला आणि सर्वसाधारण दर 2000 रुपये राहिला. रत्नागिरी बाजारात नं. २ प्रतीच्या गवारला 2000 ते 3000 रुपये दर मिळाले.
सध्या उन्हाळ्यात गवारची मागणी वाढत असून बाजारात चांगल्या प्रतीच्या मालाला अधिक दर मिळत आहेत. शेतकऱ्यांनी बाजार समित्यांतील दरांची माहिती घेऊन योग्य बाजारपेठ निवडल्यास अधिक नफा मिळवता येऊ शकतो. विशेषतः पनवेल, पुणे आणि कामठी बाजार समित्या सध्या गवार विक्रीसाठी फायदेशीर ठरत असल्याचे चित्र दिसून येत आहे.