कांदा, टोमॅटो आणि सोयाबीनचे दर; भुईमुगालाही चांगला भाव

कांदा, टोमॅटो आणि सोयाबीनचे दर; भुईमुगालाही चांगला भाव
Avatar of Krushi Kranti Editorial Desk
Author: Prajkta Phasale

Published:

महाराष्ट्र बाजारभाव १७ ऑक्टोबर २०२६: कांदा, टोमॅटो आणि सोयाबीनचे दर; भुईमुगालाही चांगला भाव

महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांसाठी बाजारभावाच्या दृष्टीने कांदा, टोमॅटो, सोयाबीन आणि भुईमूग या पिकांच्या बाजारातील हालचाली महत्त्वाच्या ठरत आहेत. १७ ऑक्टोबर २०२६ रोजी उपलब्ध बाजारभावाच्या माहितीनुसार, राज्यातील विविध बाजार समित्यांमध्ये शेतमालाच्या दरात मोठी तफावत दिसून येत आहे. काही ठिकाणी कांदा आणि टोमॅटोला चांगला दर मिळत आहे, तर सोयाबीनच्या बाजारातही विविध बाजार समित्यांमध्ये दरांमध्ये फरक आहे.

 

कांदा बाजारभाव: पिंपळगाव बसवंतमध्ये ५,८८० रुपये कमाल दर

१७ ऑक्टोबरच्या कांदा बाजारभावानुसार, पिंपळगाव बसवंत बाजार समितीत कांद्याला कमाल ५,८८० रुपये प्रति क्विंटल दर मिळाला. येथे सर्वसाधारण दर ४,२०० रुपये होता. कळवणमध्ये कमाल दर ४,८०० रुपये, तर लासलगावमध्ये ४,५०१ रुपये नोंदवण्यात आला.

चंद्रपूर-गंजवड येथे कांद्याचा सर्वसाधारण दर ५,००० रुपये होता. विटा आणि वडूज बाजार समित्यांमध्ये सर्वसाधारण दर अनुक्रमे ४,२०० आणि ४,००० रुपये होता. मात्र, बाजार समितीनुसार कांद्याची आवक, प्रत आणि मागणी यामुळे दर बदलू शकतात.

 

टोमॅटो बाजारभाव: पनवेलमध्ये ३,००० रुपये कमाल दर

टोमॅटोच्या बाजारात १७ ऑक्टोबर रोजी पनवेल बाजार समितीत नं. १ टोमॅटोला कमाल ३,००० रुपये प्रति क्विंटल दर मिळाला. येथे सर्वसाधारण दर २,७५० रुपये होता.

कामठी येथे टोमॅटोचा सर्वसाधारण दर २,३५० रुपये, तर नागपूरच्या लोकल टोमॅटोचा सर्वसाधारण दर १,९७५ रुपये नोंदवण्यात आला. अहिल्यानगरमध्ये टोमॅटोचा सर्वसाधारण दर १,२५० रुपये होता. बाजारातील आवक आणि मालाची गुणवत्ता यानुसार दरात बदल होऊ शकतो.

 

सोयाबीन बाजारभाव: लातूरमध्ये ७,३५१ रुपये कमाल दर

सोयाबीन बाजारात लातूर येथे पिवळ्या सोयाबीनला कमाल ७,३५१ रुपये प्रति क्विंटल दर मिळाला. सर्वसाधारण दर ७,२५० रुपये होता. उदगीरमध्ये सोयाबीनचा सर्वसाधारण दर ७,२७५ रुपये, तर तुळजापूरमध्ये ७,२०० रुपये नोंदवण्यात आला.

अकोला बाजार समितीत पिवळ्या सोयाबीनचा सर्वसाधारण दर ६,९९० रुपये होता. पुसद येथे सर्वसाधारण दर ७,००० रुपये, तर चिखली येथे कमाल दर ७,५०० रुपये नोंदवण्यात आला. या बाजारभावांवरून सोयाबीनच्या दरात बाजार समितीनुसार चढ-उतार दिसून येतात.

 

भुईमूग बाजारभाव: अमरावतीमध्ये १२,००० रुपये कमाल दर

१६ ऑक्टोबरच्या उपलब्ध माहितीनुसार, अमरावती बाजार समितीत लोकल सुका भुईमुगाला कमाल १२,००० रुपये प्रति क्विंटल दर मिळाला. सर्वसाधारण दर ११,५०० रुपये होता.

बारामती येथे घुंगरू भुईमुगाचा सर्वसाधारण दर ७,००० रुपये, तर धाराशिवमध्ये लोकल भुईमुगाचा सर्वसाधारण दर ६,५०० रुपये नोंदवण्यात आला. शिरपूर आणि साक्री येथे एस.बी. ११ जातीच्या भुईमुगाचे सर्वसाधारण दर अनुक्रमे ८,८०० आणि ५,५५५ रुपये होते.

 

शेतकऱ्यांनी बाजारभाव पाहून विक्रीचे नियोजन करावे

कांदा, टोमॅटो, सोयाबीन आणि भुईमूग या पिकांचे बाजारभाव दररोज बदलू शकतात. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी केवळ एका बाजार समितीचा दर न पाहता जवळच्या बाजार समित्यांमधील आवक, कमाल दर, किमान दर आणि सर्वसाधारण दर यांची तुलना करावी.

टीप: वरील दर वापरकर्त्याने दिलेल्या बाजारभावाच्या तक्त्यावर आधारित आहेत. कांदा, टोमॅटो आणि सोयाबीनचे दर १७ ऑक्टोबर २०२६ चे, तर भुईमुगाचे दर १६ ऑक्टोबर २०२६ चे आहेत. प्रत्यक्ष विक्रीपूर्वी संबंधित बाजार समितीतील ताजे दर आणि मालाची गुणवत्ता तपासावी.

असेच ताज्या शेतीविषयक बातम्या व माहितीसाठी 8999625494 हा नंबर तुमच्या WhatsApp ग्रुप मध्ये जोडा.

शेअर करा