लिंबू बाजारभाव आजचे 16 एप्रिल 2026

लिंबू बाजारभाव आजचे 16 एप्रिल 2026
Avatar of Krushi Kranti Editorial Desk
Author: sanchit ramdas shinde

Published:

लिंबू बाजारभाव आजचे 16 एप्रिल 2026: कुठे मिळाला सर्वाधिक दर?

आज महाराष्ट्रातील विविध बाजार समित्यांमध्ये लिंबू (Lemon) या पिकाचे दर मोठ्या प्रमाणात चढ-उतारासह पाहायला मिळाले. काही बाजारांमध्ये अत्यंत उच्च दर मिळाले, तर काही ठिकाणी दर तुलनेने कमी राहिले.

 

राज्यात उन्हाळ्याची तीव्रता दिवसेंदिवस वाढत आहे, आणि त्यासोबतच लिंबाची मागणीही प्रचंड वाढली आहे. चैत्र महिना आणि वाढत्या उन्हामुळे रसवंती गृहे आणि घरगुती वापरासाठी लिंबाला मोठी मागणी आहे. आज १६ एप्रिल २०२६ रोजी राज्यातील महत्त्वाच्या बाजार समित्यांमध्ये लिंबाच्या दरात मोठी तेजी पाहायला मिळाली असून, काही ठिकाणी दर १५,००० रुपयांच्या घरात पोहोचले आहेत.


 बाजारनिहाय सविस्तर माहिती

अकलुज बाजारात 7 क्विंटल आवक झाली असून दर 2000 ते 4000 रुपये दरम्यान राहिला आणि सरासरी 3000 रुपये होता.

श्रीरामपूर बाजारात 7 क्विंटल आवक झाली. येथे लिंबाला 8000 ते 12000 रुपये दर मिळाला आणि सरासरी दर 10000 रुपये होता.

राहता बाजारात 3 क्विंटल आवक झाली आणि दर 10000 ते 12000 रुपये दरम्यान राहिला. सरासरी दर 11000 रुपये होता.

सोलापूर बाजारात 28 क्विंटल आवक झाली असून दर 1500 ते 14000 रुपये असा मोठा फरक दिसून आला. सरासरी दर 8000 रुपये होता.

पुणे-मोशी बाजारात 21 क्विंटल आवक झाली. येथे दर 8000 ते 10000 रुपये दरम्यान राहिला आणि सरासरी 9000 रुपये होता.

नागपूर बाजारात 70 क्विंटल आवक झाली असून दर 10000 ते 11000 रुपये आणि सरासरी 10500 रुपये होता.

मुंबई बाजारात सर्वाधिक 346 क्विंटल आवक झाली. येथे दर 4000 ते 5000 रुपये दरम्यान राहिला आणि सरासरी 4500 रुपये होता.

भुसावळ बाजारात 12 क्विंटल आवक झाली असून दर 9000 ते 10000 रुपये आणि सरासरी 9500 रुपये होता.

कामठी बाजारात अत्यल्प 1 क्विंटल आवक झाली, पण दर 12050 ते 13050 रुपये दरम्यान राहिला आणि सरासरी 12550 रुपये मिळाला.

हिंगणा बाजारात 1 क्विंटल आवक झाली असून दर 6000 ते 15000 रुपये असा सर्वाधिक फरक दिसून आला. सरासरी दर 11400 रुपये होता.


 बाजारभावाचे मुख्य विश्लेषण

१. उच्चांकी दर: आज हिंगणा बाजार समितीत लिंबाला जास्तीत जास्त १५,००० रुपये प्रति क्विंटल असा राज्यातील सर्वोच्च दर मिळाला आहे. त्यापाठोपाठ सोलापूर येथे १४,००० रुपये आणि कामठी येथे १३,०५० रुपयांपर्यंत बोली लागली. २. सरासरी दर: श्रीरामपूर, राहता आणि नागपूर या भागांत सरासरी दर १०,००० ते ११,००० रुपयांच्या दरम्यान राहिला असून, उन्हाळ्यामुळे लिंबाला मिळणारा हा दर शेतकऱ्यांसाठी अतिशय समाधानकारक आहे. ३. मुंबई मार्केट: मुंबईत ३४६ क्विंटलची मोठी आवक झाली असूनही तेथे ४,५०० रुपये सरासरी दर मिळाला आहे. इतर शहरांच्या तुलनेत मुंबईत आवक जास्त असल्याने दर काहीसे स्थिर आहेत.


आजचा बाजार ट्रेंड

आज लिंबाच्या बाजारात ₹1500 ते ₹15000 प्रति क्विंटल असा मोठा दर फरक पाहायला मिळाला. हिंगणा बाजारात सर्वाधिक 15000 रुपये दर मिळाला, तर सोलापूरमध्ये किमान दर 1500 रुपये इतका खाली गेला.

ज्या बाजारांमध्ये आवक कमी होती, तेथे दर जास्त दिसून आले. तर मोठ्या बाजारांमध्ये (मुंबई) आवक जास्त असल्यामुळे दर तुलनेने कमी राहिले.


 शेतकऱ्यांसाठी महत्त्वाचा सल्ला

  • विक्रीपूर्वी विविध बाजारातील दरांची तुलना करा
  • कमी आवक असलेल्या बाजारात विक्री केल्यास जास्त दर मिळू शकतो
  • दर्जेदार आणि ताज्या लिंबाला अधिक भाव मिळतो
  • बाजारातील मागणी-पुरवठा लक्षात घेऊन विक्रीचे नियोजन करा

आजच्या बाजारभावानुसार लिंबू पिकाला चांगला दर मिळत असला तरी बाजारानुसार मोठी तफावत दिसून येते. योग्य बाजार निवडल्यास शेतकऱ्यांना अधिक नफा मिळू शकतो.

असेच ताज्या शेतीविषयक बातम्या व माहितीसाठी 8999625494 हा नंबर तुमच्या WhatsApp ग्रुप मध्ये जोडा.

शेअर करा