महाराष्ट्र बाजारभाव अपडेट (२९ जून २०२६): कांदा, भेंडी, कोथिंबीर आणि ओली भुईमुग शेंग बाजारात काय घडले?

महाराष्ट्र बाजारभाव अपडेट (२९ जून २०२६): कांदा, भेंडी, कोथिंबीर आणि ओली भुईमुग शेंग बाजारात काय घडले?
महाराष्ट्रातील कृषी उत्पन्न बाजार समित्यांनी २९ जून २०२६ रोजी विविध शेतमालाचे ताजे बाजारभाव जाहीर केले आहेत. आज कांदा, भेंडी, कोथिंबीर आणि ओली भुईमुग शेंग या प्रमुख पिकांच्या दरात मिश्र चित्र पाहायला मिळाले. काही बाजार समित्यांमध्ये चांगल्या दर्जाच्या मालाला समाधानकारक दर मिळाले, तर काही ठिकाणी आवक वाढल्यामुळे दरांवर दबाव दिसून आला. विशेषतः उन्हाळी कांद्याला नाशिक जिल्ह्यातील अनेक बाजारांमध्ये चांगली मागणी कायम असल्याचे दिसून आले.
कांदा बाजारभावात स्थिरता, काही बाजारात चांगले दर
आज राज्यातील प्रमुख कांदा बाजारांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर आवक झाली. पिंपळगाव बसवंत येथे तब्बल 23,400 क्विंटल, कळवण येथे 20,950 क्विंटल, मुंबई कांदा-बटाटा मार्केट येथे 21,289 क्विंटल, तर सटाणा येथे 13,075 क्विंटल कांद्याची आवक झाली.
प्रमुख बाजारभाव:
- पिंपळगाव बसवंत – ₹700 ते ₹3251, सरासरी ₹2400
- दिंडोरी-वणी – सरासरी ₹2351
- सटाणा – सरासरी ₹2280
- लासलगाव-विंचूर – सरासरी ₹2200
- कळवण – सरासरी ₹2150
- देवळा – सरासरी ₹2100
- येवला – सरासरी ₹2000
- सिन्नर – सरासरी ₹2000
- मुंबई कांदा-बटाटा मार्केट – सरासरी ₹2150
- नागपूर (लाल व पांढरा) – सरासरी ₹2600
काही बाजारांमध्ये कांद्याचा कमाल दर ₹3500 प्रति क्विंटलपर्यंत पोहोचला असून दर्जेदार कांद्याला चांगला प्रतिसाद मिळत आहे.
भेंडीला चांगली मागणी
भेंडीच्या बाजारात आज समाधानकारक व्यवहार झाले. अनेक बाजारांमध्ये सरासरी दर ₹3000 ते ₹5000 प्रति क्विंटल दरम्यान राहिले.
प्रमुख दर:
- अकलूज – सरासरी ₹5000
- सातारा – सरासरी ₹4500
- श्रीरामपूर – सरासरी ₹4000
- पेन – सरासरी ₹4000
- पुणे – सरासरी ₹3000
- नागपूर – सरासरी ₹3125
- मुंबई – सरासरी ₹3300
उत्तम प्रतीच्या भेंडीला शहरांमध्ये अधिक मागणी असल्याचे दिसून आले.
ओली भुईमुग शेंगेला समाधानकारक दर
ओल्या भुईमुग शेंगेला आज तीन प्रमुख बाजारांमध्ये व्यवहार झाले.
- अकलूज – ₹5000 ते ₹5500 (सरासरी ₹5300)
- हिंगणा – सरासरी ₹5000
- छत्रपती संभाजीनगर – सरासरी ₹4750
ताज्या आणि दर्जेदार मालाला चांगला प्रतिसाद मिळत असून शेतकऱ्यांना समाधानकारक भाव मिळत आहेत.
कोथिंबिरीच्या बाजारात मिश्र स्थिती
कोथिंबिरीच्या बाजारात काही ठिकाणी चांगले दर मिळाले, तर मोठी आवक असलेल्या बाजारांमध्ये दर काहीसे कमी राहिले.
महत्त्वाचे बाजारभाव:
- कोल्हापूर – सरासरी ₹7500 प्रति क्विंटल
- हिंगणा – सरासरी ₹7260
- कामठी – सरासरी ₹6800
- जळगाव – सरासरी ₹6000
- नागपूर – सरासरी ₹5250
- चंद्रपूर – सरासरी ₹4000
- मुंबई – सरासरी ₹2250
पुणे, पाटन आणि श्रीरामपूरसारख्या बाजारांमध्ये नग या परिमाणात मोठ्या प्रमाणावर व्यवहार झाले.
बाजाराचा आजचा कल
आजच्या बाजारातील व्यवहारावरून पुढील गोष्टी स्पष्ट दिसून आल्या:
- उन्हाळी कांद्याला नाशिक विभागातील बाजारांमध्ये चांगले दर कायम आहेत.
- भेंडीला शहरी बाजारांमध्ये स्थिर मागणी आहे.
- ओली भुईमुग शेंगेला समाधानकारक दर मिळत आहेत.
- कोथिंबिरीच्या बाजारात आवक वाढल्यामुळे काही ठिकाणी दर कमी झाले असले तरी दर्जेदार मालाला चांगली किंमत मिळत आहे.
शेतकऱ्यांसाठी महत्त्वाचा सल्ला
शेतकऱ्यांनी बाजार समितीतील दैनंदिन भावांचा नियमित अभ्यास करूनच विक्रीचे नियोजन करावे. मालाची प्रतवारी, स्वच्छ पॅकिंग आणि योग्य वेळी बाजारात विक्री केल्यास अधिक दर मिळू शकतात. विशेषतः कांदा आणि भाजीपाला उत्पादकांनी स्थानिक तसेच मोठ्या बाजारांतील मागणीचा अंदाज घेऊन विक्री करावी.
२९ जून २०२६ रोजी महाराष्ट्रातील बाजार समित्यांमध्ये कांदा, भेंडी, कोथिंबीर आणि ओली भुईमुग शेंग या पिकांच्या बाजारभावात मिश्र चित्र पाहायला मिळाले. नाशिक विभागातील उन्हाळी कांद्याला चांगले दर मिळाले, भेंडी आणि ओली भुईमुग शेंगेला समाधानकारक भाव मिळाले, तर कोथिंबिरीच्या बाजारात मागणी आणि आवक यानुसार दरात बदल दिसून आला. शेतकऱ्यांनी ताज्या बाजारभावांवर लक्ष ठेवून योग्य वेळी विक्रीचा निर्णय घेतल्यास अधिक नफा मिळवता येईल.