महाराष्ट्रात मान्सूनचा जोर कायम! पुढील ७ दिवस मुसळधार पावसाचा इशारा – IMD ने शेतकऱ्यांना दिला महत्त्वाचा सल्ला

Avatar of Krushi Kranti Editorial Desk
Krushi Kranti Editorial Desk

Published:

महाराष्ट्रात मान्सूनचा जोर कायम! पुढील ७ दिवस मुसळधार पावसाचा इशारा – IMD ने शेतकऱ्यांना दिला महत्त्वाचा सल्ला

महाराष्ट्रात मान्सूनचा जोर कायम! पुढील ७ दिवस मुसळधार पावसाचा इशारा – IMD ने शेतकऱ्यांना दिला महत्त्वाचा सल्ला

भारतीय हवामान विभाग (IMD) यांनी २५ जून २०२६ रोजी प्रसिद्ध केलेल्या ताज्या हवामान अहवालानुसार, महाराष्ट्रात मान्सून पूर्णपणे सक्रिय झाला असून राज्यातील अनेक जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार ते अतिमुसळधार पावसाची नोंद झाली आहे. येत्या काही दिवसांत कोकण, मध्य महाराष्ट्र, मराठवाडा आणि विदर्भातील अनेक भागांत पावसाचा जोर कायम राहणार असल्याचा अंदाज व्यक्त करण्यात आला आहे. त्यामुळे शेतकरी, नागरिक आणि मच्छीमारांनी आवश्यक ती खबरदारी घेण्याचे आवाहन हवामान विभागाने केले आहे.

 

 गेल्या २४ तासांतील पावसाची स्थिती

महाराष्ट्रातील विविध भागांत गेल्या २४ तासांत चांगल्या पावसाची नोंद झाली. विशेषतः मध्य महाराष्ट्रात काही ठिकाणी १२ ते २० सेंमीपर्यंत अतिमुसळधार पाऊस झाला.

प्रमुख पावसाची नोंद

  • जळगाव जिल्ह्यातील रावेर येथे तब्बल १७ सेंमी पाऊस.
  • कोकणातील धाराबांदोडा येथे ९ सेंमी पावसाची नोंद.
  • अनेक भागांत नद्या-नाले भरून वाहू लागले असून काही ठिकाणी सखल भागांत पाणी साचले.

 

 वादळी वाऱ्यांचा इशारा

पावसासोबत अनेक जिल्ह्यांत जोरदार वादळी वारेही वाहिले.

  • बारामती (पुणे) – ५४ किमी/तास
  • मुक्ताईनगर (जळगाव) – ५२ किमी/तास
  • यवतमाळ व नांदेड परिसरात – ४४ किमी/तास वेगाने वारे

यामुळे झाडे उन्मळून पडणे, वीजपुरवठा खंडित होणे आणि पिकांचे नुकसान होण्याची शक्यता आहे.

 

 पुढील ७ दिवसांचा महाराष्ट्राचा हवामान अंदाज

 कोकण आणि गोवा

२५ जून ते १ जुलैदरम्यान बहुतांश भागांत मुसळधार पाऊस कायम राहण्याची शक्यता आहे. काही ठिकाणी अतिमुसळधार पावसाचा इशारा देण्यात आला असून नदीकाठच्या भागांनी सतर्क राहण्याची गरज आहे.

 मध्य महाराष्ट्र

२५ आणि २६ जून रोजी व्यापक पाऊस पडण्याचा अंदाज आहे. त्यानंतर काही भागांत पावसाचा जोर कमी होईल, मात्र २६ ते २९ जूनदरम्यान काही जिल्ह्यांत पुन्हा मुसळधार पावसाची शक्यता कायम आहे.

 मराठवाडा

२५ आणि २६ जून रोजी बहुतांश भागांत चांगला पाऊस अपेक्षित आहे. काही भागांत ताशी ५० ते ६० किमी वेगाने वादळी वारे वाहण्याची शक्यता असल्याने नागरिकांनी सावध राहावे.

 विदर्भ

२५ जून रोजी चांगला पाऊस झाल्यानंतर २६ व २७ जून रोजी काहीशी विश्रांती मिळू शकते. मात्र २८ व २९ जून रोजी पुन्हा मुसळधार पावसाचा अंदाज व्यक्त करण्यात आला आहे. विजांच्या कडकडाटासह वादळी वाऱ्यांची शक्यता असल्याने विशेष दक्षता आवश्यक आहे.

 

 शेतकऱ्यांसाठी हवामान विभागाचा विशेष कृषी सल्ला

मान्सून सक्रिय झाल्यामुळे शेतकऱ्यांनी पुढील सूचना पाळाव्यात.

  • भात, नागली आणि भाजीपाला रोपवाटिकांमध्ये पाण्याचा योग्य निचरा करावा.
  • वादळी वाऱ्यांपासून संरक्षणासाठी फळबागा आणि भाजीपाला पिकांना बांबू किंवा काठ्यांचा आधार द्यावा.
  • काढणी केलेले धान्य व शेतमाल ताडपत्रीने झाकून सुरक्षित ठिकाणी ठेवावा.
  • शेतातील कृषी अवजारे, खते व बियाणे ओलाव्यापासून सुरक्षित ठेवावेत.
  • विजांच्या कडकडाटाच्या वेळी झाडाखाली किंवा मोकळ्या शेतात उभे राहणे टाळावे.
  •  

 नागरिकांनी घ्यावयाची काळजी

  • हवामान खात्याचे अधिकृत अपडेट नियमित तपासा.
  • आवश्यक नसल्यास मुसळधार पावसात प्रवास टाळा.
  • पूरग्रस्त किंवा नदीकाठच्या भागात अनावश्यक जाणे टाळावे.
  • वीज पडण्याच्या वेळी सुरक्षित इमारतीत आश्रय घ्यावा.

 

महाराष्ट्रात मान्सून आता पूर्णपणे सक्रिय झाला असून पुढील काही दिवस राज्यातील अनेक भागांत जोरदार पावसाची शक्यता आहे. विशेषतः कोकण, मध्य महाराष्ट्र, मराठवाडा आणि विदर्भातील नागरिकांनी तसेच शेतकऱ्यांनी हवामान विभागाच्या सूचनांचे पालन करणे अत्यंत आवश्यक आहे. योग्य नियोजन आणि खबरदारी घेतल्यास पावसामुळे होणारे नुकसान मोठ्या प्रमाणात टाळता येईल. हवामानाचा ताजा अंदाज लक्षात घेऊन शेतीची कामे आणि दैनंदिन नियोजन करणे सध्याच्या परिस्थितीत सर्वाधिक महत्त्वाचे ठरणार आहे.