महाराष्ट्रात मान्सूनचे जोरदार आगमन! पुढील 7 दिवस मुसळधार पावसाचा इशारा; शेतकऱ्यांनी घ्यावी विशेष काळजी

महाराष्ट्रात मान्सूनचे जोरदार आगमन! पुढील 7 दिवस मुसळधार पावसाचा इशारा; शेतकऱ्यांनी घ्यावी विशेष काळजी

 पुढील 7 दिवस मुसळधार पावसाचा इशारा; शेतकऱ्यांनी घ्यावी विशेष काळजी

 

महाराष्ट्राच्या उंबरठ्यावर मान्सून; हवामान विभागाचा महत्त्वाचा अंदाज

महाराष्ट्रातील शेतकरी, नागरिक आणि हवामानप्रेमींसाठी आनंदाची बातमी आहे. भारत हवामान विभागाने (IMD) 7 जून 2026 रोजी प्रसिद्ध केलेल्या ताज्या अंदाजानुसार नैऋत्य मान्सूनची वाटचाल वेगाने सुरू असून महाराष्ट्रात मान्सूनच्या पुढील प्रगतीसाठी अनुकूल परिस्थिती निर्माण झाली आहे. येत्या 3 ते 4 दिवसांत मान्सून राज्यातील आणखी अनेक भागांमध्ये सक्रिय होण्याची शक्यता व्यक्त करण्यात आली आहे.

सध्या मान्सूनची उत्तर सीमा देवगड परिसरातून जात असून कोकण, मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात पावसाच्या हालचाली वाढताना दिसत आहेत. त्यामुळे खरीप हंगामाच्या तयारीत असलेल्या शेतकऱ्यांसाठी ही अत्यंत महत्त्वाची घडामोड ठरत आहे.

 

गेल्या 24 तासांतील हवामानाचा आढावा

राज्यात मान्सूनपूर्व पावसाच्या हालचालींनी वेग घेतला आहे. कोकण आणि गोव्यात अनेक भागांमध्ये हलका ते मध्यम पाऊस पडला असून देवगड येथे तब्बल 8 सेंटीमीटर पावसाची नोंद झाली आहे.

मध्य महाराष्ट्रात पुणे, बारामती, नंदुरबार आणि शहादा परिसरात 40 ते 50 किमी प्रतितास वेगाने वादळी वारे वाहिले. मराठवाड्यातील बीड, अंबेजोगाई आणि हिंगोली येथेही जोरदार वाऱ्यांची नोंद झाली. या हवामान बदलामुळे अनेक भागांतील उष्णतेपासून काहीसा दिलासा मिळाला आहे.

 

कोकण आणि गोव्यात मुसळधार पावसाचा इशारा

हवामान विभागाच्या अंदाजानुसार 7 ते 9 जून दरम्यान कोकण आणि गोव्यात मुसळधार ते अतिमुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. रत्नागिरी, सिंधुदुर्ग, रायगड आणि मुंबई परिसरात काही ठिकाणी जोरदार सरी कोसळू शकतात.

7 आणि 8 जून दरम्यान या भागात दमट आणि उष्ण हवामान राहण्याची शक्यता असून नागरिकांनी आवश्यक काळजी घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.

 

मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यासाठी महत्त्वाचा अंदाज

मध्य महाराष्ट्रात 7 ते 10 जून दरम्यान विजांच्या कडकडाटासह पावसाचा अंदाज व्यक्त करण्यात आला आहे. काही भागांमध्ये ताशी 40 ते 50 किलोमीटर वेगाने वारे वाहू शकतात.

नाशिक, पुणे, सातारा, सांगली, कोल्हापूर आणि अहमदनगर जिल्ह्यांमध्ये काही ठिकाणी मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. मराठवाड्यातील औरंगाबाद, बीड, जालना, परभणी आणि हिंगोली जिल्ह्यांमध्येही मेघगर्जनेसह पाऊस होऊ शकतो.

 

विदर्भात हलका ते मध्यम पाऊस

विदर्भातील नागपूर, अमरावती, अकोला, बुलढाणा, वर्धा आणि यवतमाळ जिल्ह्यांमध्ये पुढील काही दिवस तुरळक ठिकाणी हलका ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.

जरी मुसळधार पावसाचा अंदाज नसला तरी मान्सूनच्या प्रगतीनुसार परिस्थिती बदलू शकते.

 

शेतकऱ्यांसाठी कृषी हवामान सल्ला

1. काढणीस आलेल्या पिकांची काळजी घ्या

भाजीपाला, फळे आणि काढणीस तयार असलेली पिके शक्य तितक्या लवकर काढून सुरक्षित ठिकाणी साठवावीत.

 

2. फळबागांना आधार द्या

जोरदार वाऱ्यांमुळे आंबा, डाळिंब, पपई आणि इतर फळबागांचे नुकसान होऊ शकते. त्यामुळे झाडांना आवश्यक आधार द्यावा.

 

3. वेलीवर्गीय पिकांचे संरक्षण

टोमॅटो, कारले, दोडका, काकडी यांसारख्या पिकांना योग्य आधार व्यवस्था करावी.

 

4. शेतातील निचऱ्याची व्यवस्था ठेवा

मुसळधार पावसामुळे शेतात पाणी साचू नये यासाठी नाले आणि पाण्याचा निचरा व्यवस्थित ठेवावा.

 

5. पेरणीबाबत सावध निर्णय घ्या

मान्सूनचा पाऊस स्थिर झाल्यानंतरच खरीप पिकांची मोठ्या प्रमाणावर पेरणी करावी.

 

तापमानात मोठा बदल नाही

हवामान विभागाच्या माहितीनुसार 13 जूनपर्यंत महाराष्ट्रातील कमाल तापमानात फारसा बदल होणार नाही. मात्र ढगाळ वातावरण आणि पावसामुळे काही भागांत उष्णतेची तीव्रता कमी होऊ शकते.

 

महाराष्ट्रात मान्सूनचे आगमन वेगाने होत असून पुढील काही दिवस राज्यासाठी अत्यंत महत्त्वाचे ठरणार आहेत. कोकण, मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात मुसळधार पावसाची शक्यता असल्याने शेतकरी आणि नागरिकांनी सतर्क राहणे आवश्यक आहे. हवामानाचा अंदाज लक्षात घेऊन शेतीची कामे नियोजनबद्ध पद्धतीने केल्यास संभाव्य नुकसान टाळता येईल आणि खरीप हंगामाची सुरुवात अधिक यशस्वी होऊ शकते.