महाराष्ट्रात पावसाचा जोर वाढणार! २४ जिल्ह्यांना यलो अलर्ट; हवामान विभागाचा महत्त्वाचा इशारा

महाराष्ट्रात पावसाचा जोर वाढणार! २४ जिल्ह्यांना यलो अलर्ट; हवामान विभागाचा महत्त्वाचा इशारा
महाराष्ट्रात मान्सून पुन्हा सक्रिय झाला असून पुढील काही दिवस राज्यातील अनेक भागांमध्ये मुसळधार पावसाची शक्यता हवामान विभागाने (IMD) वर्तवली आहे. भारतीय हवामान विभागाने राज्यातील २४ जिल्ह्यांसाठी यलो अलर्ट जारी केला असून नागरिक, शेतकरी आणि मच्छीमारांनी आवश्यक ती खबरदारी घेण्याचे आवाहन केले आहे. मान्सूनचा प्रभाव वाढल्यामुळे कोकण, घाटमाथा, पश्चिम महाराष्ट्र, मराठवाडा आणि विदर्भातील अनेक भागांमध्ये पावसाचा जोर वाढण्याची शक्यता आहे.
२४ जिल्ह्यांमध्ये यलो अलर्ट
IMD च्या अंदाजानुसार राज्यातील अनेक जिल्ह्यांमध्ये विजांच्या कडकडाटासह मध्यम ते जोरदार पाऊस पडू शकतो. काही ठिकाणी ताशी ३० ते ५० किमी वेगाने वादळी वारे वाहण्याची शक्यता आहे. विशेषतः घाट परिसर, कोकण किनारपट्टी आणि पश्चिम महाराष्ट्रातील काही भागात मुसळधार पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे.
कोणत्या भागात पावसाचा सर्वाधिक प्रभाव?
कोकण आणि घाटमाथा परिसरात पुढील काही दिवस पावसाची तीव्रता अधिक राहण्याचा अंदाज आहे. रायगड, रत्नागिरी, सिंधुदुर्ग तसेच पश्चिम महाराष्ट्रातील डोंगराळ भागात जोरदार पाऊस होण्याची शक्यता आहे. मध्य महाराष्ट्र, मराठवाडा आणि विदर्भातील काही जिल्ह्यांमध्येही मेघगर्जनेसह पावसाचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे.
शेतकऱ्यांनी कोणती काळजी घ्यावी?
सध्या खरीप हंगामाची सुरुवात असल्यामुळे शेतकऱ्यांनी हवामानाचा अंदाज लक्षात घेऊन शेतीची कामे करावीत.
- शेतात पाणी साचणार नाही यासाठी योग्य निचऱ्याची व्यवस्था करा.
- भाजीपाला व फळबागांमध्ये आधार व्यवस्था मजबूत ठेवा.
- काढणी केलेले पीक सुरक्षित ठिकाणी किंवा ताडपत्रीखाली साठवा.
- रासायनिक खतांची फवारणी किंवा औषध फवारणी पावसाची शक्यता नसताना करा.
- वीज कडकडाटाच्या वेळी शेतात काम करणे टाळावे.
नागरिकांसाठी महत्त्वाच्या सूचना
जोरदार पाऊस आणि वादळी वाऱ्यांमुळे काही ठिकाणी झाडे कोसळणे, रस्त्यांवर पाणी साचणे आणि वाहतुकीत अडथळे निर्माण होऊ शकतात. त्यामुळे अनावश्यक प्रवास टाळावा. विजांच्या कडकडाटाच्या वेळी उघड्या जागेत उभे राहू नये आणि सुरक्षित ठिकाणी आश्रय घ्यावा.
मच्छीमारांसाठी इशारा
अरबी समुद्रात वाऱ्याचा वेग वाढण्याची शक्यता असल्याने किनारपट्टी भागातील मच्छीमारांनी हवामान विभागाच्या सूचनांचे पालन करावे. समुद्रात जाण्यापूर्वी अधिकृत हवामान अंदाज तपासणे आवश्यक आहे.
महाराष्ट्रात पुढील काही दिवस मान्सून सक्रिय राहण्याची शक्यता असून २४ जिल्ह्यांसाठी यलो अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. शेतकरी, नागरिक आणि मच्छीमारांनी हवामान विभागाच्या सूचनांचे पालन करून योग्य ती खबरदारी घेतल्यास संभाव्य नुकसान टाळता येईल. हवामानातील बदल लक्षात घेऊन शेतीची कामे नियोजनपूर्वक करणे आणि अधिकृत हवामान अपडेट्सवर लक्ष ठेवणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे.