हवामान अंदाज: महाराष्ट्रात पुढील काही दिवस पावसाचा जोर कसा राहील?

हवामान अंदाज: महाराष्ट्रात पुढील काही दिवस पावसाचा जोर कसा राहील?
भारतीय हवामान विभागाच्या (IMD) ताज्या प्रसिद्धीपत्रकानुसार, महाराष्ट्रात मान्सूनचा प्रभाव कायम असून पुढील काही दिवस राज्यातील विविध भागांत पावसाची स्थिती बदलती राहण्याची शक्यता आहे. कोकण आणि विदर्भात पावसाचा जोर तुलनेने अधिक, तर मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात तुरळक ते विखुरलेल्या स्वरूपाचा पाऊस पडण्याचा अंदाज आहे. काही भागांत मुसळधार पाऊस, मेघगर्जना आणि विजांच्या कडकडाटाची शक्यता असल्याने शेतकरी व नागरिकांनी खबरदारी घेणे आवश्यक आहे.
गेल्या २४ तासांत महाराष्ट्रात कुठे झाला पाऊस?
गेल्या २४ तासांत कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रातील काही भागांत मुसळधार पावसाची नोंद झाली आहे. रायगड जिल्ह्यातील माथेरान येथे ८ सेमी, तर पुणे जिल्ह्यातील ताम्हिणी-मुळशी येथे ७ सेमी पावसाची नोंद झाली.
या पावसामुळे काही भागांमध्ये शेतीच्या कामांवर परिणाम होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी स्थानिक परिस्थिती लक्षात घेऊनच शेतीची कामे करावीत.
कोकण आणि गोव्यात पावसाच्या सरी कायम
१८ ते २४ ऑगस्टदरम्यान कोकण आणि गोवा भागात बहुतेक ठिकाणी हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. काही ठिकाणी मुसळधार पावसाच्या सरीही पडू शकतात.
किनारपट्टी तसेच घाट परिसरात पावसाचा जोर अचानक वाढू शकतो. त्यामुळे नागरिकांनी प्रवास करताना स्थानिक हवामान परिस्थितीचा विचार करावा. शेतकऱ्यांनी भात, भाजीपाला आणि फळबागांमध्ये पाणी साचणार नाही यासाठी निचऱ्याची व्यवस्था तपासून घ्यावी.
विदर्भात पावसाचा जोर अधिक
विदर्भात १८ ऑगस्ट तसेच २१ ते २४ ऑगस्टदरम्यान बहुतांश ठिकाणी पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. विशेष म्हणजे १८ आणि १९ ऑगस्ट रोजी काही ठिकाणी मुसळधार पावसाचा अंदाज देण्यात आला आहे.
त्यानंतर १९ आणि २० ऑगस्टदरम्यान काही भागांत पावसाचा जोर तात्पुरता कमी होऊन हलका ते विखुरलेल्या स्वरूपाचा पाऊस राहू शकतो.
सोयाबीन, कापूस, तूर, मका आणि इतर खरीप पिकांच्या शेतात अतिरिक्त पाणी साचल्यास त्याचा परिणाम पिकांच्या वाढीवर होऊ शकतो. त्यामुळे शेतातील निचरा व्यवस्था मोकळी ठेवणे महत्त्वाचे आहे.
मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात तुरळक ते विखुरला पाऊस
मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात १८ ते २४ ऑगस्टदरम्यान तुरळक ते विखुरलेल्या स्वरूपात पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.
मराठवाड्यात १८ आणि १९ ऑगस्ट रोजी मेघगर्जनेसह विजांचा कडकडाट होण्याची शक्यता आहे. मध्य महाराष्ट्रातही १९ ऑगस्ट रोजी काही भागांत विजांसह पावसाचा अंदाज आहे.
त्यामुळे शेतकऱ्यांनी विजांच्या कडकडाटादरम्यान शेतीतील कामे थांबवून सुरक्षित ठिकाणी आसरा घेणे आवश्यक आहे.
शेतकऱ्यांनी कोणती काळजी घ्यावी?
पावसाचा अंदाज लक्षात घेता शेतकऱ्यांनी पुढील बाबींवर लक्ष द्यावे:
- शेतातील अतिरिक्त पाण्याचा योग्य निचरा करावा.
- काढणी केलेला शेतमाल सुरक्षित आणि कोरड्या ठिकाणी ठेवावा.
- पावसाचा जोर असताना अनावश्यक फवारणी टाळावी.
- पिके आणि फळझाडांचे नुकसान होऊ नये यासाठी आवश्यक आधार द्यावा.
- स्थानिक हवामान अंदाजानुसार शेतीच्या कामांचे नियोजन करावे.
नागरिकांनीही घ्यावी खबरदारी
मेघगर्जना आणि विजांचा कडकडाट होत असताना झाडाखाली किंवा धातूच्या खांबाजवळ थांबणे टाळावे. सुरक्षित इमारतीमध्ये आसरा घेणे अधिक योग्य आहे.
कोकणातील घाट परिसर तसेच मुसळधार पाऊस असलेल्या भागांत रस्ते निसरडे होऊ शकतात आणि दृश्यमानता कमी होऊ शकते. त्यामुळे वाहनचालकांनी वेग कमी ठेवून काळजीपूर्वक प्रवास करावा.
महाराष्ट्रात पुढील काही दिवस मान्सूनचा प्रभाव कायम राहणार असून कोकण आणि विदर्भात पावसाचा जोर अधिक, तर मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात तुलनेने तुरळक ते विखुरलेल्या स्वरूपाचा पाऊस राहण्याची शक्यता आहे. काही भागांत मुसळधार पाऊस आणि विजांच्या कडकडाटाचा अंदाज असल्याने शेतकरी व नागरिकांनी स्थानिक हवामान सूचनांकडे लक्ष ठेवावे. पिकांचे नुकसान टाळण्यासाठी योग्य निचरा व्यवस्था आणि सुरक्षित शेती नियोजन करणे महत्त्वाचे ठरेल.
