महाराष्ट्रात पुन्हा पावसाचा जोर वाढणार; विदर्भात मुसळधार पावसाचा इशारा, शेतकऱ्यांनी घ्या काळजी

महाराष्ट्रात पुन्हा पावसाचा जोर वाढणार; विदर्भात मुसळधार पावसाचा इशारा, शेतकऱ्यांनी घ्या काळजी
Avatar of Krushi Kranti Editorial Desk
Author: Prajkta Phasale

Published:

महाराष्ट्रात पुन्हा पावसाचा जोर वाढणार; विदर्भात मुसळधार पावसाचा इशारा, शेतकऱ्यांनी घ्या काळजी

भारतीय हवामान विभागाने (IMD) २९ ऑगस्ट २०२६ रोजी जारी केलेल्या हवामान अंदाजानुसार महाराष्ट्रातील पावसाची स्थिती पुढील काही दिवसांत विभागानुसार वेगळी राहणार आहे. बंगालच्या उपसागरात तयार झालेल्या कमी दाबाच्या पट्ट्याच्या प्रभावामुळे राज्यातील काही भागांत पावसाचा जोर वाढण्याची शक्यता आहे. विशेषतः कोकण आणि विदर्भात पावसाची स्थिती सक्रिय राहण्याचा अंदाज असून, विदर्भातील काही भागांसाठी मुसळधार पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे.

 

गेल्या २४ तासांत कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रात जोरदार पाऊस

हवामान विभागाच्या माहितीनुसार, मागील २४ तासांत कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रातील काही भागांत मुसळधार पावसाची नोंद झाली आहे. महाबळेश्वर, जिल्हा सातारा येथे १० सेंमी, तर चिपळूण, जिल्हा रत्नागिरी येथे ७ सेंमी पाऊस नोंदवण्यात आला आहे.

घाट परिसर आणि कोकणातील काही भागांमध्ये पावसाचा जोर कायम राहण्याची शक्यता असल्याने नागरिकांनी तसेच शेतकऱ्यांनी स्थानिक हवामान परिस्थिती लक्षात घेऊन नियोजन करणे आवश्यक आहे.

 

कोकण आणि गोव्यात पावसाचा जोर कायम

२९ ऑगस्ट ते ४ सप्टेंबर या कालावधीत कोकण आणि गोवा विभागात बहुतांश ठिकाणी मध्यम ते जोरदार पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. किनारपट्टी तसेच घाट परिसरात पावसाचे प्रमाण तुलनेने अधिक राहू शकते.

त्यामुळे शेतकऱ्यांनी शेतातील पाण्याचा निचरा व्यवस्थित राहील याची काळजी घ्यावी. सखल भागात पाणी साचण्याची शक्यता असल्याने निचरा चर आणि वाहिन्या स्वच्छ ठेवणे महत्त्वाचे ठरणार आहे.

 

विदर्भात मुसळधार पावसाचा इशारा

विदर्भासाठी पुढील काही दिवस महत्त्वाचे आहेत. २९ ऑगस्ट तसेच ३ आणि ४ सप्टेंबर रोजी विदर्भात बऱ्याच ठिकाणी पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. तसेच २९-३० ऑगस्ट आणि ३-४ सप्टेंबर या कालावधीत काही ठिकाणी मुसळधार पावसाचा अंदाज आहे.

दरम्यान, ३० ऑगस्ट ते २ सप्टेंबर या काळात पाऊस तुलनेने विखुरलेल्या स्वरूपाचा राहण्याची शक्यता आहे.

 

मध्य महाराष्ट्रात तुरळक ते विखुरलेल्या सरी

मध्य महाराष्ट्रात २९ ऑगस्ट ते ४ सप्टेंबर या काळात तुरळक ते विखुरलेल्या स्वरूपात हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी पिकांच्या स्थितीनुसार शेतीची कामे नियोजित करावीत.

 

मराठवाड्यात पावसाची तीव्रता मर्यादित

मराठवाड्यात पुढील आठवड्यात पावसाचा जोर तुलनेने कमी राहण्याचा अंदाज आहे. २९ ऑगस्ट ते ४ सप्टेंबर दरम्यान काही भागांत तुरळक ते हलक्या पावसाच्या सरी पडू शकतात.

 

शेतकऱ्यांसाठी महत्त्वाचा कृषी सल्ला

मुसळधार पावसाची शक्यता असलेल्या भागांतील शेतकऱ्यांनी सोयाबीन, कापूस, मका आणि इतर उभ्या पिकांमध्ये पाणी साचू देऊ नये. अतिरिक्त पाण्याचा निचरा करण्यासाठी शेतातील चर आणि नाले मोकळे ठेवावेत.

जमिनीत जास्त ओलावा किंवा दलदलीची स्थिती असल्यास खतांचा वापर, कीटकनाशकांची फवारणी आणि आंतरमशागत पुढे ढकलावी. जमीन वाफशावर आल्यानंतरच ही कामे करणे योग्य ठरेल.

जोरदार वारे आणि पावसामुळे भाजीपाला किंवा फळझाडांचे नुकसान होऊ नये म्हणून आवश्यक ठिकाणी काठ्या किंवा बांबूचा आधार द्यावा. काढणी केलेला शेतमाल सुरक्षित ठिकाणी ठेवावा किंवा ताडपत्रीने झाकावा. पशुधनालाही मुसळधार पावसाच्या काळात सुरक्षित गोठ्यात ठेवावे.

 

महाराष्ट्रात पुढील सात दिवसांत विभागनिहाय पावसाची स्थिती बदलती राहणार आहे. कोकणात पावसाचा जोर कायम, विदर्भात काही दिवस मुसळधार पावसाची शक्यता, तर मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात तुलनेने कमी पाऊस राहण्याचा अंदाज आहे. शेतकऱ्यांनी स्थानिक हवामान अपडेट तपासत पाण्याचा निचरा, पिकांचे संरक्षण आणि शेतीच्या कामांचे नियोजन करावे.

असेच ताज्या शेतीविषयक बातम्या व माहितीसाठी 8999625494 हा नंबर तुमच्या WhatsApp ग्रुप मध्ये जोडा.

शेअर करा