महाराष्ट्रात पुन्हा पावसाचा जोर! 21 ते 25 सप्टेंबर हवामान अंदाज

महाराष्ट्रात पुन्हा पावसाचा जोर! 21 ते 25 सप्टेंबर हवामान अंदाज
महाराष्ट्र हवामान अंदाज 21 ते 25 सप्टेंबर 2026 : राज्यातील अनेक भागांत पुन्हा पावसाची शक्यता वाढली आहे. भारतीय हवामान विभागाने (IMD) दिलेल्या ताज्या अंदाजानुसार पुढील काही दिवसांत महाराष्ट्रातील विविध भागांत पाऊस, मेघगर्जना, विजांचा कडकडाट आणि काही ठिकाणी मुसळधार पाऊस होण्याची शक्यता आहे.
विशेष म्हणजे मध्य महाराष्ट्र आणि कोकण-गोवा भागात 21 आणि 22 सप्टेंबरला मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. त्यानंतर 23 ते 25 सप्टेंबरदरम्यान विदर्भातील पावसाचा जोर वाढण्याची शक्यता असून 24 आणि 25 सप्टेंबरला अतिमुसळधार पावसाची IMD warning देण्यात आली आहे.
त्यामुळे शेतकऱ्यांसाठी पुढील पाच दिवस महत्त्वाचे ठरणार आहेत.
महाराष्ट्रात पुढील 5 दिवस पाऊस कसा राहणार?
21 सप्टेंबर : मध्य महाराष्ट्र आणि कोकणात पावसाचा जोर
आज 21 सप्टेंबर रोजी मध्य महाराष्ट्रात Heavy Rain ची शक्यता आहे. त्याचबरोबर मेघगर्जना आणि विजांचा कडकडाट होण्याची शक्यता आहे.
कोकण-गोवा विभागातही आज मुसळधार पावसाची शक्यता असून काही ठिकाणी मेघगर्जनेसह पाऊस होऊ शकतो.
मराठवाड्यात आज मेघगर्जना आणि विजांच्या कडकडाटासह पावसाची शक्यता आहे. विदर्भातही मेघगर्जना आणि विजांच्या कडकडाटाची शक्यता असून पुढील दोन दिवसांनंतर येथे पावसाचा जोर वाढण्याचे संकेत आहेत.
22 सप्टेंबर : काही भागात मुसळधार पाऊस
22 सप्टेंबर रोजी मध्य महाराष्ट्र आणि कोकण-गोवा भागात Heavy Rain ची शक्यता कायम आहे.
मराठवाड्यात मेघगर्जना आणि विजांसह पाऊस होण्याची शक्यता आहे. विदर्भातही मेघगर्जनेसह पावसाची शक्यता असून 23 सप्टेंबरपासून या भागातील पावसाचा जोर वाढू शकतो.
23 सप्टेंबर : विदर्भात पावसाचा जोर वाढणार
23 सप्टेंबर रोजी हवामानाचा कल बदलताना दिसत असून विदर्भात Heavy Rain ची warning देण्यात आली आहे.
यासोबतच मेघगर्जना आणि विजांचा कडकडाट होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे विदर्भातील शेतकऱ्यांनी शेतातील पिकांची आणि पाण्याच्या निचऱ्याची पाहणी करावी.
24 सप्टेंबर : विदर्भासाठी अतिमहत्त्वाचा दिवस
24 सप्टेंबर रोजी विदर्भात Very Heavy Rain ची शक्यता IMDने व्यक्त केली आहे.
या काळात मुसळधार पावसासोबत मेघगर्जना आणि विजांचा कडकडाट होऊ शकतो. त्यामुळे नदी, नाले आणि सखल भागाजवळील नागरिकांनी काळजी घेणे आवश्यक आहे. शेतकऱ्यांनी पिकांमध्ये पाणी साचणार नाही याची शक्य तितकी व्यवस्था करावी.
25 सप्टेंबर : विदर्भात अतिमुसळधार पावसाचा अंदाज
25 सप्टेंबर रोजीही विदर्भासाठी Very Heavy Rain warning कायम आहे.
म्हणजेच 23 ते 25 सप्टेंबरदरम्यान विदर्भातील हवामानावर विशेष लक्ष ठेवणे गरजेचे आहे. पावसाचा स्थानिक प्रभाव जिल्हा आणि तालुक्यानुसार वेगळा असू शकतो.
कोणत्या भागात पावसाचा जोर?
| महाराष्ट्राचा विभाग | 21 सप्टेंबर | 22 सप्टेंबर | 23 सप्टेंबर | 24 सप्टेंबर | 25 सप्टेंबर |
| कोकण-गोवा | मुसळधार पाऊस | मुसळधार पाऊस | विशेष warning नाही | विशेष warning नाही | विशेष warning नाही |
| मध्य महाराष्ट्र | मुसळधार पाऊस | मुसळधार पाऊस | विशेष warning नाही | विशेष warning नाही | विशेष warning नाही |
| मराठवाडा | मेघगर्जना/पाऊस | मेघगर्जना/पाऊस | विशेष warning नाही | विशेष warning नाही | विशेष warning नाही |
| विदर्भ | मेघगर्जना | मेघगर्जना | मुसळधार पाऊस | अतिमुसळधार पाऊस | अतिमुसळधार पाऊस |
ही माहिती IMDच्या उपलब्ध उपविभागीय warnings वर आधारित आहे. प्रत्यक्ष पाऊस जिल्हा, तालुका आणि स्थानिक परिस्थितीनुसार बदलू शकतो.
महाराष्ट्रातील कोणत्या जिल्ह्यांनी विशेष काळजी घ्यावी?
IMDची warning सध्या मुख्यतः हवामान विभागांनुसार दिली जाते. त्यामुळे “संपूर्ण विभागातील प्रत्येक जिल्ह्यात मुसळधार पाऊस पडेल” असा अर्थ घेणे योग्य नाही.
विशेषतः:
कोकण-गोवा: 21 आणि 22 सप्टेंबर
मध्य महाराष्ट्र: 21 आणि 22 सप्टेंबर
मराठवाडा: 21 आणि 22 सप्टेंबरला मेघगर्जना/विजांसह पावसाची शक्यता
विदर्भ: 23 सप्टेंबर Heavy Rain, तर 24 आणि 25 सप्टेंबर Very Heavy Rain
अधिक अचूक जिल्हानिहाय warning साठी IMDचे district-wise forecast तपासणे आवश्यक आहे.
read also : अहिल्यादेवी होळकर कर्जमाफी योजनेची लाभार्थी यादी
शेतकऱ्यांसाठी महत्त्वाचा हवामान सल्ला
पुढील काही दिवसांत पावसाची शक्यता असल्याने शेतकऱ्यांनी आपल्या पिकांची पाहणी करणे महत्त्वाचे आहे.
1. शेतात पाणी साचू देऊ नका
मुसळधार पाऊस झाल्यास शेतात पाणी साचण्याची शक्यता असते. विशेषतः सोयाबीन, कापूस, तूर आणि भाजीपाला पिकांमध्ये पाण्याचा निचरा योग्य प्रकारे होतो आहे का हे तपासा.
2. सोयाबीन पिकाची पाहणी करा
सोयाबीन पीक सध्या अनेक भागांत महत्त्वाच्या अवस्थेत आहे. सतत पाऊस आणि दमट वातावरण राहिल्यास पिकात रोग-किडींची समस्या निर्माण होऊ शकते. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी नियमित पाहणी करावी.
3. कापूस पिकाकडे लक्ष द्या
पावसानंतर कापूस पिकात किडींचे निरीक्षण करणे आवश्यक आहे. कोणतीही फवारणी करण्यापूर्वी कृषी विभाग किंवा कृषी विद्यापीठाच्या शिफारशीचा आधार घ्यावा.
4. काढणीला आलेल्या पिकांची काळजी घ्या
ज्या शेतकऱ्यांचे पीक काढणीच्या अवस्थेत आहे त्यांनी हवामानाचा अंदाज लक्षात घेऊन काढणीचे नियोजन करावे.
काढलेले धान्य किंवा इतर शेतमाल उघड्यावर ठेवू नये.
5. फवारणीचे नियोजन पुढे ढकला
पावसाची शक्यता असताना फवारणी केल्यास औषधाचा परिणाम कमी होऊ शकतो. त्यामुळे स्थानिक हवामानाचा अंदाज पाहूनच फवारणी करावी.
पावसाचा खंड संपणार का?
महाराष्ट्रातील सर्व भागांत पावसाची परिस्थिती एकसारखी नाही. काही भागांत पावसाचा जोर वाढण्याची शक्यता असताना काही भागांत केवळ मेघगर्जना किंवा हलक्या सरींची शक्यता आहे.
त्यामुळे “संपूर्ण महाराष्ट्रात पावसाचा खंड संपला” असे सध्या म्हणता येणार नाही.
पुढील काही दिवसांत विशेषतः मध्य महाराष्ट्र, कोकण-गोवा आणि त्यानंतर विदर्भातील हवामानावर लक्ष ठेवणे महत्त्वाचे आहे.
सोयाबीन आणि खरीप पिकांसाठी हा पाऊस फायदेशीर की नुकसानकारक?
हा प्रश्न सध्या अनेक शेतकऱ्यांना पडत आहे.
पावसाचे प्रमाण आणि पिकाची अवस्था यावर त्याचा परिणाम अवलंबून असतो. योग्य प्रमाणात पाऊस मिळाल्यास काही भागातील खरीप पिकांना फायदा होऊ शकतो. मात्र सतत आणि अतिपाऊस झाल्यास शेतात पाणी साचणे, मुळांना हवा न मिळणे, रोगांचा प्रादुर्भाव आणि काढणीला आलेल्या पिकांचे नुकसान होऊ शकते.
म्हणूनच फक्त “पाऊस पडणार” एवढे पाहणे पुरेसे नसून पाऊस किती पडतो, किती वेळ राहतो आणि शेतात पाण्याचा निचरा कसा आहे हे महत्त्वाचे आहे.
पुढील काही दिवस शेतकऱ्यांनी काय करावे?
- आपल्या जिल्ह्याचा ताजा हवामान अंदाज तपासा.
- शेतातील पाण्याच्या निचऱ्याची व्यवस्था करा.
- काढणीला आलेल्या पिकांची पाहणी करा.
- सोयाबीन आणि कापूस पिकांमध्ये रोग-किडींचे निरीक्षण करा.
- पावसाची शक्यता असताना फवारणी टाळण्याचा विचार करा.
- वीजांच्या कडकडाटाच्या वेळी शेतात किंवा झाडाखाली थांबू नका.
- काढलेला शेतमाल सुरक्षित आणि कोरड्या ठिकाणी ठेवा.
- पिकाचे नुकसान झाल्यास फोटो आणि आवश्यक कागदपत्रे जतन करा.
महाराष्ट्र हवामान अंदाजाबाबत महत्त्वाची सूचना
हवामानाचा अंदाज वेळेनुसार बदलू शकतो. IMDकडून जिल्हानिहाय आणि स्थानिक पातळीवर नवीन forecast आणि warnings जारी केल्या जातात. त्यामुळे शेतीशी संबंधित महत्त्वाचा निर्णय घेण्यापूर्वी तुमच्या जिल्ह्याचा नवीनतम हवामान अंदाज तपासणे आवश्यक आहे. IMDकडे district forecast, nowcast आणि district-wise warnings उपलब्ध आहेत.
निष्कर्ष
महाराष्ट्रात पुन्हा पावसाचा जोर वाढण्याची शक्यता आहे. 21 आणि 22 सप्टेंबरला कोकण-गोवा तसेच मध्य महाराष्ट्रात मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. मराठवाड्यात या काळात मेघगर्जना आणि विजांसह पाऊस होऊ शकतो.
यानंतर 23 सप्टेंबरला विदर्भात Heavy Rain तर 24 आणि 25 सप्टेंबरला Very Heavy Rain ची शक्यता असल्याने विदर्भातील शेतकऱ्यांनी विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे.
पावसाचा अंदाज लक्षात घेऊन खरीप पिकांची पाहणी, पाण्याचा निचरा, काढणी आणि फवारणीचे नियोजन करणे शेतकऱ्यांसाठी महत्त्वाचे ठरणार आहे.
टीप: हा लेख 21 सप्टेंबर 2026 रोजी उपलब्ध भारतीय हवामान विभागाच्या माहितीनुसार तयार करण्यात आला आहे. हवामानाचा अंदाज बदलू शकतो. त्यामुळे नवीन IMD warning आणि स्थानिक जिल्ह्याचा forecast तपासत राहा.
